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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

 

 
 

NA. 6 YA 2025 

NAKUBALI 

 

SAMIA SULUHU HASSAN, 

Rais 

[4 Machi, 2025.] 

 

 

Sheria ya kuweka masharti ya uendelezaji wa uwekezaji na mazingira 

bora kwa wawekezaji Tanzania, kuweka mfumo wa kitaasisi 

kwa ajili ya uratibu, ulinzi, uvutiaji, uhamasishaji na uwezeshaji 

wa uwekezaji nchini, uendelezaji na usimamizi wa maeneo 

maalumu ya kiuchumi, kufuta Sheria ya Uwekezaji Tanzania, 

2022, Sheria ya Maeneo Maalumu ya Uzalishaji kwa Mauzo ya 

Nje, 2002, Sheria ya Maeneo Maalumu ya Kiuchumi, 2006 na 

masuala yanayohusiana na hayo. 
 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina  1. Sheria hii itajulikana kama Sheria ya 

Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi ya Mwaka 

2025. 
  
Matumizi  2.-(1) Sheria hii itatumika kwa mwekezaji yeyote 

isipokuwa- 
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Sura ya 123 

(a) mwekezaji aliyeidhinishwa kufanya shughuli 

za utafiti au uchimbaji wa madini chini ya 

Sheria ya Madini au anayeomba idhini ya 

kufanya shughuli nyingine zozote kama hizo; 
 
 
 
Sura ya 392 

(b) mwekezaji aliyeidhinishwa kufanya shughuli 

za utafiti au uzalishaji mafuta au kujenga au 

kuendesha bomba la mafuta chini ya Sheria ya 

Petroli au anayeomba idhini ya kufanya 

shughuli nyingine zozote kama hizo; na 
 (c) mwekezaji anayejishughulisha na 

utengenezaji, utafutaji wa masoko au 

usambazaji wa kemikali hatarishi, silaha au 

aina yoyote ya milipuko. 
  (2) Bila kujali kifungu kidogo cha (1), Mamlaka 

itawahudumia wawekezaji wote, bila kujali kuwa wako 

nje ya wigo wa Sheria hii, na kuwasaidia kupata vibali, 

idhini au suala lolote linalohitajika kisheria kwa mtu 

kuanzisha na kuendesha shughuli za uwekezaji. 
  
Tafsiri  3. Katika Sheria hii, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo: 
 “Bodi” maana yake ni Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka 

iliyoteuliwa chini ya kifungu cha 8; 
 “cheti” maana yake ni cheti cha uwekezaji kinachotolewa 

na Mamlaka kwa mwekezaji anayewekeza katika 

eneo lililo nje ya eneo maalumu la kiuchumi kwa 

kuzingatia masharti ya Sheria hii; 
 “eneo la forodha” maana yake ni eneo lililoteuliwa kama 

eneo la forodha kwa mujibu wa sheria 

inayosimamia masuala ya forodha ya Jumuiya ya 

Afrika Mashariki;  
 “eneo maalumu la kiuchumi” maana yake ni eneo la ardhi 

lililoanzishwa kwa mujibu wa kifungu cha 26; 
 “leseni” maana yake ni idhini iliyotolewa na Mamlaka 

kwa ajili ya uendelezaji wa miundombinu, 

uendeshaji au uzalishaji katika eneo maalumu la 

kiuchumi; 
 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Uwekezaji na 

Maeneo Maalumu ya Kiuchumi Tanzania 
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iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 4; 
 “mamlaka ya forodha” maana yake ni Mamlaka ya 

Mapato Tanzania; 
 “mtaji” inajumuisha mchango wa fedha taslimu, 

mitambo, mashine, vifaa, majengo, vipuri, ardhi, 

hakimiliki na mali nyingine za biashara tofauti na 

hadhi ambazo hazitumiki katika shughuli za 

kawaida za biashara na zinazoweza kudumu kwa 

zaidi ya miezi kumi na mbili; 
 “mtaji wa kigeni” inajumuisha fedha zinazoweza 

kubadilishwa, mtambo, mashine, vifaa, vipuri, 

malighafi na mali nyinginezo za biashara tofauti 

na hadhi zinazoingia Tanzania bila malipo ya 

awali ya fedha za kigeni na zinazokusudiwa 

kuzalisha bidhaa na huduma zinazohusiana na 

biashara inayosimamiwa na Sheria hii; 
 “mwekezaji wa kigeni” maana yake ni- 
 (a) mtu binafsi ambaye si raia wa Tanzania; 
 (b) kampuni iliyosajiliwa chini ya sheria za nchi 

yoyote tofauti na Tanzania inayofanya 

uwekezaji wa moja kwa moja nchini;  
 (c) kampuni iliyosajiliwa chini ya sheria za 

Tanzania ambapo asilimia hamsini au zaidi ya 

hisa zinamilikiwa na mtu ambaye si raia wa 

Tanzania; au 
 (d) ikiwa ni ubia, ni ubia ambao sehemu kubwa 

ya maslahi inamilikiwa na mtu ambaye si raia 

wa Tanzania; 
 “mwekezaji wa ndani” maana yake ni mtu binafsi 

ambaye ni raia wa Tanzania, kampuni 

iliyosajiliwa chini ya sheria za Tanzania ambayo 

sehemu kubwa ya hisa inamilikiwa na raia wa 

Tanzania, au ubia ambao sehemu kubwa ya 

maslahi inamilikiwa na raia wa Tanzania; 
 “uwekezaji” maana yake ni mchango wa mtaji wa ndani 

au wa kigeni kutoka kwa mwekezaji unaohusisha 

uanzishaji au ununuzi wa mali mpya kwa ajili ya 

biashara, na inajumuisha upanuzi au ukarabati wa 

biashara iliyopo; 
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 “vivutio” maana yake ni misamaha ya kodi, nafuu za kodi 

au manufaa mengine yoyote anayoweza kupata 

mwekezaji chini ya sheria yoyote inayotumika; na 
 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 

uwekezaji. 
  

SEHEMU YA PILI 

MAMLAKA YA UWEKEZAJI NA MAENEO MAALUMU YA 

KIUCHUMI TANZANIA 
  
Kuanzishwa 
kwa Mamlaka  

 4.-(1) Kutakuwa na Mamlaka itakayojulikana 

kama Mamlaka ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya 

Kiuchumi Tanzania. 
  (2) Mamlaka itakuwa ni chombo huru chenye 

urithishano endelevu na lakiri na kwa jina lake itakuwa 

na uwezo wa- 
 (a) kumiliki mali zinazohamishika na 

zisizohamishika; 
 (b) kushtaki na kushtakiwa; 
 (c) kuingia mkataba au makubaliano mengine 

yoyote; na 
 (d) kufanya jambo lolote linaloweza kufanyika 

kwa mujibu wa sheria kwa ajili ya utekelezaji 

bora wa majukumu yake chini ya Sheria hii. 
  (3) Mamlaka itakuwa sehemu ya huduma mahala 

pamoja kwa wawekezaji na itakuwa ndicho chombo 

kikuu cha Serikali cha kuratibu, kuhimiza, kuhamasisha 

na kuwezesha uwekezaji Tanzania na kuishauri Serikali 

kuhusu sera ya uwekezaji na maeneo maalumu ya 

kiuchumi. 
  
Malengo ya 
uanzishwaji wa 

Mamlaka 

 5. Mamlaka inaanzishwa kwa lengo la kuwa 

sehemu ya huduma mahala pamoja kwa wawekezaji na 

itakuwa ndicho chombo kikuu cha Serikali cha kuratibu, 

kuhimiza, kuhamasisha na kuwezesha uwekezaji 

Tanzania na kuishauri Serikali kuhusu sera ya uwekezaji. 
  
Majukumu ya 
Mamlaka 

 6.  Mamlaka itatekeleza majukumu yafuatayo: 

(a) kuratibu uhamasishaji, uwezeshaji, 



Na. 6           Sheria ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi,              2025 

 

9 

 

usimamizi na uendelezaji wa uwekezaji 

nchini; 
 (b) kuratibu uimarishaji wa taswira na rajamu ya 

nchi katika uwekezaji; 
 (c) kufuatalia mwenendo wa uwekezaji na 

kuishauri Serikali kuhusu hatua za kuboresha 

mazingira ya uwekezaji nchini kwa 

kuzingatia mabadiliko ya kiuchumi 

yanayotokea ndani na nje ya nchi; 
 (d) kukusanya, kupanga, kuchambua na 

kusambaza taarifa kuhusu fursa na vivutio 

vya uwekezaji na vyanzo vya mitaji ya 

uwekezaji; 
 (e) kupendekeza kwa Kamati ya Taifa ya 

Maendeleo ya Uwekezaji vivutio vya 

uwekezaji kwa wawekezaji wa kimkakati; 
 (f) kuhamasisha ushiriki wa sekta binafsi katika 

uwekezaji kwenye miradi ya ubia kati ya 

sekta ya umma na sekta binafsi; 
 (g) kuwezesha wawekezaji kupata huduma 

muhimu za uwekezaji zinazohusu usajili na 

uendeshaji wa uwekezaji;  
 (h) kusajili wawekezaji wa ndani na wa kigeni; 
 (i) kutoa leseni kwa wawekezaji katika maeneo 

maalumu ya kiuchumi; 
 (j) kushughulikia malalamiko yanayohusu 

uwekezaji; 
 (k) kufanya ufuatiliaji na tathmini ya shughuli za 

uwekezaji zinazotekelezwa nchini; 
 (l) kusimamia, kuratibu na kujenga 

miundombinu ya msingi na wezeshi kwenye 

maeneo maalumu ya kiuchumi na kuratibu 

ushiriki wa sekta binafsi katika ujenzi wa 

miundombinu; 
 (m) kuainisha maeneo ya uwekezaji kwa 

kuzingatia aina ya uwekezaji kwa 

kushauriana na wadau muhimu katika sekta 

ya umma na sekta binafsi; 
 (n) kukusanya taarifa zinazohusu miradi ya 
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uwekezaji kutoka taasisi mbalimbali kwa ajili 

ya kuhuisha rejesta ya uwekezaji na kuandaa 

taarifa ya uwekezaji; 
 (o) kutafuta, kuendeleza, kukodisha na 

kusimamia maeneo ya uwekezaji kwa 

kuzingatia sheria husika; na 
 (p) kutekeleza majukumu mengine yoyote kwa 

ajili ya kutimiza malengo ya Sheria hii.  
  
Kamati ya Taifa 

ya Maendeleo 
ya Uwekezaji 

 7.-(1) Kutakuwa na Kamati ya Taifa ya 

Maendeleo ya Uwekezaji itakayokuwa na wajumbe 

wafuatao:  

(a) Waziri Mkuu ambaye atakuwa Mwenyekiti; 
 (b) Waziri mwenye dhamana ya uwekezaji, 

ambaye atakuwa Makamu Mwenyekiti; 
 (c) Waziri mwenye dhamana ya mambo ya nje; 
 (d) Waziri mwenye dhamana ya masuala ya 

fedha;   
 (e) Waziri mwenye dhamana ya mipango au 

uchumi; 
 (f) Waziri mwenye dhamana ya ardhi;  
 (g) Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 
 (h) Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania; 
 (i) Kamishna Mkuu wa Mamlaka wa Mapato 

Tanzania; 
 (j) wajumbe watatu watakaoteuliwa na Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

kuiwakilisha sekta binafsi; na 
 (k) Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka, ambaye 

atakuwa pia Katibu wa Kamati. 
  (2) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (1), Kamati 

inaweza kumualika waziri yeyote wa kisekta ambaye si 

mjumbe kushiriki kikao cha Kamati kwa madhumuni ya 

kutoa mchango kuhusu uwekezaji katika sekta 

anayoisimamia. 
  (3) Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya Uwekezaji 

itakuwa na majukumu yafuatayo: 
 (a) kupendekeza kwa Baraza la Mawaziri 

uidhinishaji wa vivutio vya ziada kwa 

wawekezaji wa kimkakati; 
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 (b) kuidhinisha mipango na mikakati ya kitaifa ya 

kuendeleza uwekezaji kwa mujibu wa 

vipaumbele vya Taifa; 
 (c) kuhakikisha kuwa kuna mazingira mazuri kwa 

uwekezaji katika sekta binafsi na miradi ya 

uwekezaji katika sekta binafsi inaendelezwa 

na kudumishwa; 
 (d) kusimamia miradi mikubwa yenye matokeo 

makubwa kitaifa kulingana na ukubwa, mtaji, 

manufaa ya kiteknolojia na ajira; na 
 (e) kuidhinisha uanzishwaji na usimamizi wa 

maeneo ya uwekezaji wa kimkakati. 
  (4) Kwa madhumuni ya kuwezesha utekelezaji wa 

majukumu ya Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya 

Uwekezaji, kutakuwa na Kamati ya Wataalamu 

itakayoundwa na wajumbe kutoka katika taasisi za 

Serikali zinazohusika na uwekezaji. 
  (5) Waziri, baada ya kushauriwa na Bodi, 

atatengeneza kanuni kwa ajili ya kubainisha muundo na 

utaratibu wa uteuzi wa wajumbe wa Kamati ya 

Wataalamu na utekelezaji wa majukumu ya Kamati ya 

Taifa ya Maendeleo ya Uwekezaji na Kamati ya 

Wataalamu. 
  
Bodi ya 
Mamlaka 

 8.-(1) Kutakuwa na Bodi ya Mamlaka ambayo 

itakuwa na wajibu wa kusimamia uendeshaji wa shughuli 

za Mamlaka. 
  (2) Bodi itakuwa na wajumbe tisa kama ifuatavyo: 
 (a) Mwenyekiti ambaye atateuliwa na Rais; na 
 (b) wajumbe wengine nane watakaoteuliwa na 

Waziri kama ifuatavyo: 
 (i) mjumbe kutoka Wizara yenye 

dhamana ya uwekezaji; 
 (ii) mjumbe kutoka Wizara yenye 

dhamana ya fedha; 
 (iii) mjumbe kutoka Wizara yenye 

dhamana ya ardhi; 
 (iv) mjumbe kutoka Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali;  
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 (v) mjumbe kutoka Mamlaka ya Mapato 

Tanzania; na 
 (vi) wajumbe wengine watatu kutoka sekta 

binafsi wenye taaluma, ujuzi na uzoefu 

katika masuala ya uwekezaji na 

biashara. 
  (3) Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka atakuwa 

Katibu wa Bodi. 
  (4) Utaratibu na masuala mengine kuhusu Bodi ya 

Mamlaka yatakuwa kama ilivyoainishwa katika Jedwali. 
  
Majukumu na 

mamlaka ya 
Bodi 

 9.-(1) Bodi ya Mamlaka itakuwa na majukumu na 

mamlaka yafuatayo: 

 (a) kuandaa sera za ndani na kutoa miongozo ya 

kimkakati ya utekelezaji wa miradi, mipango, 

programu na mikakati ya Mamlaka; 
 (b) kuidhinisha mipango, taarifa, hesabu na 

bajeti ya Mamlaka; 
 (c) kuhakikisha kuwa utekelezaji na uendeshaji 

wa shughuli za Mamlaka unazingatia sheria, 

kanuni, taratibu na miongozo; 
 (d) kuamua na kusimamia utekelezaji wa 

vipaumbele vya Mamlaka kwa kuzingatia 

mipango, mikakati na programu mbalimbali 

za kitaifa, kikanda na kimataifa; 
 (e) kufuatilia utendaji na kuhakikisha kuna 

matumizi sahihi na yenye ufanisi ya 

rasilimali za Mamlaka; 
 (f) kusimamia utekelezaji wa vipaumbele vya 

Wizara katika Mamlaka;  
 (g) kupitisha kanuni za fedha, kanuni za 

utumishi, miundo, motisha za watumishi 

kabla ya kuwasilishwa kwenye mamlaka za 

idhini; 
 (h) kuthibitisha vigezo vya uteuzi na masharti ya 

ajira kwa watumishi wa Mamlaka; 
 (i) kutoa malengo ya kiutendaji na kutathmini 

utendaji wa uongozi na kuchukua hatua 

stahiki; 
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 (j) kuwa mamlaka ya nidhamu kwa wajumbe wa 

menejimenti ya Mamlaka kwa kuzingatia 

sheria na kanuni;  
 (k) kuidhinisha kanuni za maadili za watumishi 

wa Mamlaka; na 
 (l) kutekeleza majukumu mengine yoyote kadiri 

itakavyoonekana inafaa kwa ajili ya kukuza 

na kuwezesha utekelezaji wa malengo ya 

Mamlaka. 
  (2) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (1), Bodi 

inaweza kukasimu utekelezaji wa majukumu yake kwa 

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka. 
  
Mkurugenzi 

Mkuu 
 10.-(1) Kutakuwa na Mkurugenzi Mkuu wa 

Mamlaka ambaye atateuliwa na Rais. 
  (2) Mkurugenzi Mkuu atakuwa afisa masuuli na 

atakuwa na wajibu wa kusimamia shughuli za kila siku za 

Mamlaka. 
  (3) Mkurugenzi Mkuu atashika madaraka kwa 

kipindi cha miaka mitano na anaweza kuteuliwa kwa 

kipindi kingine kimoja. 
  
Watumishi wa 
Mamlaka 

 11.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya sheria 

zinazosimamia utumishi wa umma, Bodi itaajiri 

watumishi kwa idadi na ngazi mbalimbali kama 

itakavyohitajika kwa ajili ya utekelezaji bora wa 

majukumu ya Mamlaka. 
  (2) Bila kuathiri mamlaka ya Bodi, Mkurugenzi 

Mkuu atasimamia nidhamu ya watumishi wa Mamlaka 

kwa kuzingatia sheria na taratibu za utumishi wa umma. 

 

SEHEMU YA TATU 

UWEZESHAJI WA UWEKEZAJI 
  
Kituo cha 
Huduma 
Mahala Pamoja 

 12.-(1) Kwa madhumuni ya kuiwezesha Mamlaka 

kuwa Kituo cha Huduma Mahala Pamoja, taasisi zote za 

Serikali zitashirikiana kikamilifu na Mamlaka katika 

utekelezaji wa majukumu chini ya Sheria hii. 
  (2) Waziri anaweza, baada ya kushauriwa na Bodi, 
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kumuomba Waziri anayesimamia sekta yoyote kuweka 

katika ofisi za Mamlaka maafisa wowote 

watakaobainishwa katika maombi husika kwa 

madhumuni ya kuhakikisha ufanisi katika utendaji wa 

Kituo cha Huduma Mahala Pamoja. 
  (3) Afisa wa umma anayehudumia wawekezaji 

katika Kituo cha Huduma Mahala Pamoja-  
 (a) atatoa huduma kwa wakati na kwa kuzingatia 

sheria na taratibu zinazosimamia majukumu 

yake; na 
 (b) endapo maombi yanashughulikiwa na mtu 

mwingine ambaye hayupo katika Kituo, 

atakuwa na wajibu wa kufanya ufuatiliaji ili 

kuhakikisha kuwa taasisi anayoiwakilisha 

inatoa huduma husika kwa wakati. 
  (4) Pamoja na utaratibu wa kuwa na Kituo cha 

Huduma Mahala Pamoja, Mamlaka inaweza kuanzisha 

ofisi za kanda kwa madhumuni ya kupanua wigo wa 

kuhudumia wawekezaji nchini. 
  
Huduma 
zinazotolewa 
nje ya Kituo cha 
Huduma 
Mahala Pamoja 

 13.-(1) Endapo huduma anayohitaji mwekezaji 

haipatikani katika Kituo cha Huduma Mahala Pamoja, 

Mamlaka itawasiliana kwa maandishi na taasisi husika ili 

kuhakikisha kuwa mwekezaji anapata huduma husika. 

 (2) Taasisi itakayopokea maombi chini ya kifungu 

kidogo cha (1) itatoa huduma inayohitajika au mrejesho 

kimaandishi wa ushughulikiaji wa maombi husika ndani 

ya siku saba za kazi baada ya kupokea maombi hayo.  
  (3) Endapo Mamlaka haitapata mrejesho wa 

ushughulikiaji wa maombi ndani ya muda ulioainishwa 

chini ya kifungu kidogo cha (2) au maombi yatakataliwa, 

Mamlaka itawasiliana na Waziri mwenye dhamana ya 

huduma inayoombwa.  
 
Mfumo 
unganishi wa 
kielektroniki 

 14.-(1) Kutakuwa na mfumo unganishi wa 

kielektroniki kwa ajili ya uwezeshaji na uhamasishaji wa 

uwekezaji ambao utasimamiwa na kuratibiwa na 

Mamlaka. 
  (2) Mfumo unganishi utakaoanzishwa kwa mujibu 
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wa kifungu hiki utaunganisha mamlaka zote muhimu 

zinazohusika na utoaji wa leseni, vibali, idhini na ridhaa 

anazohitaji mwekezaji. 
  (3) Isipokuwa kama imeelekezwa vinginevyo 

katika sheria inayosimamia mamlaka husika, mamlaka 

zote zinazotoa huduma kwa wawekezaji zitahakikisha 

kuwa huduma zake zinaunganishwa na kuweza kutolewa 

kupitia mfumo unganishi wa kielektroniki. 
  
Usajili wa 

wawekezaji 
 15.-(1) Kila mwekezaji anayekusudia kufanya 

uwekezaji wowote Tanzania atapaswa kusajiliwa na 

Mamlaka kabla ya kuanza shughuli za uwekezaji. 
  (2) Utaratibu wa usajili chini ya kifungu hiki 

utaainishwa katika kanuni. 
  (3) Baada ya kusajiliwa na Mamlaka, mwekezaji 

atapaswa kuzingatia masharti na taratibu zinazosimamia 

shughuli ya uwekezaji anayokusudia kufanya. 
  
Maombi ya 
cheti au leseni  

 16.-(1) Mwekezaji anaweza kufanya maombi kwa 

Mamlaka kwa ajili ya kupata-  
 (a) cheti cha uwekezaji kwa shughuli za 

uwekezaji katika eneo tofauti na eneo 

maalumu la kiuchumi; au 
 (b) leseni ya uwekezaji kwa shughuli za 

uwekezaji katika eneo maalumu la kiuchumi. 
  (2) Cheti au leseni inaweza kutolewa kwa 

uwekezaji mpya, ukarabati au upanuzi.  
  (3) Utaratibu wa maombi, sifa na vigezo vya 

kupata cheti au leseni utaainishwa katika kanuni. 
  
Cheti au leseni  17.-(1) Mwekezaji hatahamisha au kurekebisha 

cheti au leseni bila idhini ya Mamlaka. 
  (2) Mamlaka inaweza kufuta cheti au leseni 

iliyotolewa chini ya Sheria hii endapo itaridhika kwamba- 
 (a) cheti au leseni ilipatikana kwa njia ya 

udanganyifu au kwa kutoa taarifa za uongo; 
 (b) cheti au leseni imerekebishwa au kuhamishwa 

kwa mtu au uwekezaji mwingine bila idhini ya 

Mamlaka; 
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 (c) mwekezaji ameshindwa kutimiza wajibu 

ulioainishwa chini ya Sheria hii; 
 (d) mwekezaji hajaanza kutekeleza mradi ndani 

ya miezi kumi na mbili kuanzia kutolewa kwa 

cheti au leseni bila sababu ya msingi; au 
 (e) mwekezaji hajawasilisha taarifa za utekelezaji 

na maendeleo ya mradi wa uwekezaji kwa 

miezi ishirini na nne mfululizo. 
  
Kubadili au 

kuacha 
uwekezaji 

 18.-(1) Endapo mwekezaji ataacha kufanya 

uwekezaji ulioainishwa kwenye cheti au leseni, 

ataitaarifu Mamlaka kwa maandishi na atastahili kupata 

haki zote na ataendelea kuwa na wajibu chini ya Sheria 

hii kutokana na uwekezaji wake hadi kufikia tarehe 

aliyoacha kufanya uwekezaji. 
  (2) Mwekezaji mwenye cheti au leseni ataitaarifu 

Mamlaka kwa maandishi pale ambapo- 
 (a) mtu mwingine tofauti amerithi uwekezaji; 
 (b) jina au taarifa za biashara zimebadilika; au 
 (c) uwekezaji umeongezeka au kuna mabadiliko 

makubwa katika uwekezaji. 
  (3) Mtu yeyote ambaye ameathirika na 

mabadiliko au ana maslahi katika mabadiliko 

yaliyofanyika katika uwekezaji, anaweza kuitaarifu 

Mamlaka ikiwa mwekezaji husika atashindwa kuitaarifu 

Mamlaka ndani ya miezi sita. 
  
Vivutio vya 
uwekezaji 

Sura ya 332, 
147 na 148 

 19.-(1) Mwekezaji mwenye cheti anaweza kupata 

vivutio vya uwekezaji vya kikodi na visivyo vya kikodi 

vinavyotolewa chini ya Sheria ya Kodi ya Mapato, Sheria 

ya Ushuru wa Bidhaa, Sheria ya Kodi ya Ongezeko la 

Thamani au sheria nyingine inayotumika kwa wakati huo.  
  (2) Mwekezaji mwenye leseni katika eneo 

maalumu la kiuchumi anaweza kupata vivutio vifuatavyo 

kama vilivyoainishwa katika sheria husika: 
 (a) msamaha wa ushuru wa forodha, kodi ya 

ongezeko la thamani na kodi nyingine yoyote 

inayotozwa kwenye mali ghafi na bidhaa za 

mtaji katika uzalishaji; 
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 (b) msamaha wa kodi ya mapato ya kampuni kwa 

kipindi cha miaka kumi ya mwanzo; 
 (c) msamaha wa kodi ya zuio kwenye pango, 

gawio na riba kwa miaka kumi ya mwanzo; 
 (d) msamaha wa kodi ya zuio kwenye riba katika 

mikopo kutoka nje ya nchi; 
 (e) msamaha wa kodi, ada na tozo zinazotozwa na 

mamlaka za serikali za mitaa kwa bidhaa 

zinazozalishwa katika maeneo maalumu ya 

kiuchumi kwa kipindi cha miaka kumi ya 

mwanzo; 
 (f) msamaha wa ushuru wa forodha, kodi ya 

ongezeko la thamani na kodi nyingine 

inayopaswa kulipwa wakati wa uingizaji wa 

gari moja kwa ajili ya huduma za utawala, 

magari ya kubebea wagonjwa, magari ya 

zimamoto na mabasi yasiyozidi mawili kwa 

ajili ya usafirishaji wa wafanyakazi kuelekea 

na kutoka katika maeneo maalumu ya 

kiuchumi;  
 (g) viza ya biashara wakati wa kuingia nchini kwa 

wafanyakazi kwa muda usiozidi miezi miwili; 
 (h) bidhaa zinazoingizwa nchini kwa ajili ya 

maeneo maalumu ya kiuchumi kupewa hadhi 

sawa na bidhaa zinazosafirishwa kwenda nchi 

nyingine kupitia Tanzania;  
 (i) msamaha wa kodi ya ongezeko la thamani 

kwenye huduma za maji, umeme, gesi na 

simu;  
 (j) msamaha wa tozo za bandari; 
 (k) msamaha wa ushuru wa stempu kwenye 

nyaraka zozote zinazohusiana na uhamishaji, 

ukodishaji au uwekaji dhamana wa mali 

inayohamishika au isiyohamishika iliyo katika 

eneo maalumu la kiuchumi; na 
 (l) msamaha wa kodi ya ongezeko la thamani 

kwenye vifaa vya ujenzi na huduma za ujenzi. 
  (3) Vigezo vya kupata vivutio kwa kuzingatia aina 

ya leseni katika eneo maalumu la kiuchumi vitaainishwa 
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katika kanuni. 
  (4) Kwa madhumuni ya kuondoa shaka, vivutio 

vilivyorejewa katika kifungu hiki vitatolewa kwa mujibu 

wa masharti na taratibu zilizoainishwa katika sheria 

zinazosimamia vivutio hivyo. 
  (5) Mamlaka, kwa kushirikiana na taasisi nyingine 

za Serikali, itabuni vivutio visivyo vya kikodi kwa ajili ya 

kuboresha mazingira ya uwekezaji nchini. 
  
Orodha ya 

vivutio vya 
uwekezaji 

 20.-(1) Kwa madhumuni ya kuwezesha 

upatikanaji wa taarifa kwa wawekezaji, Mamlaka 

itaandaa orodha ya vivutio vinavyotolewa kwa 

wawekezaji kwa mujibu wa sheria mbalimbali. 
  (2) Mamlaka itatangaza orodha ya vivutio 

iliyoandaliwa chini ya kifungu kidogo cha (1) katika 

Gazeti la Serikali na kupitia njia nyingine yoyote 

itakayowezesha taarifa kuhusu vivutio husika kufikiwa na 

wawekezaji kwa urahisi. 
  
Mwekezaji wa 

kimkakati 
 21.-(1) Mwekezaji anaweza kupewa hadhi ya 

kuwa mwekezaji wa kimkakati endapo- 
 (a) kima cha chini cha mtaji wa uwekezaji-  
 (i) si chini ya shilingi za Tanzania sawa 

na dola za Marekani milioni ishirini 

(US$ 20,000,000) kwa mwekezaji wa 

ndani; au 
 (ii) si chini ya shilingi za Tanzania sawa 

na dola za Marekani milioni hamsini 

(US$ 50,000,000) kwa mwekezaji wa 

kigeni; 
 (b) atatimiza vigezo vingine vitakavyoainishwa 

katika kanuni. 
  (2) Pamoja na vivutio vinavyoweza kutolewa kwa 

mwekezaji kwa mujibu wa sheria husika, mwekezaji wa 

kimkakati anaweza kupata vivutio vya ziada 

vitakavyopendekezwa na Kamati ya Taifa ya Maendeleo 

ya Uwekezaji. 
  (3) Baada ya Kamati ya Taifa ya Maendeleo ya 

Uwekezaji kupendekeza vivutio vya ziada chini ya 
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kifungu kidogo cha (2), Waziri atawasilisha 

mapendekezo hayo Baraza la Mawaziri kwa ajili ya 

kuridhiwa. 
  
Fursa kwa 
mwekezaji wa 
ndani 

 22. Waziri, kwa kushauriana na Waziri mwenye 

dhamana ya fedha, anaweza kubainisha maeneo mahsusi 

ambayo wawekezaji wa ndani wanaweza kupewa vivutio 

kwa kuzingatia Sheria husika. 
  
Benki ya ardhi   23.-(1) Kutakuwa na benki ya ardhi itakayokuwa 

chini ya usimamizi wa Mamlaka. 
  (2) Benki ya ardhi itakuwa ni kanzi data 

inayohifadhi taarifa kuhusu ardhi inayopatikana kwa ajili 

ya uwekezaji. 
  (3) Benki ya ardhi itajumuisha ardhi kutoka- 
 (a) maeneo yaliyotengwa na mamlaka husika 

kwa ajili ya uwekezaji; 
 (b) maeneo yatakayotwaliwa na Mamlaka kwa 

ajili ya shughuli za uwekezaji; na 
 (c) maeneo ya watu binafsi. 
  (4) Kwa madhumuni ya kuwezesha utekelezaji wa 

kifungu hiki, Mamlaka itafanya taratibu za kupata ardhi 

inayofaa kwa uwekezaji katika maeneo mbalimbali 

nchini. 
  (5) Katika kubaini ardhi inayofaa kwa ajili ya 

kujumuishwa katika benki ya ardhi, Mamlaka itazingatia 

eneo ardhi ilipo, ukubwa, gharama ya upatikanaji na 

shughuli za uwekezaji zinazoweza kufanyika kwa 

kuzingatia sifa ya eneo husika. 
  (6) Kabla ya ardhi inayomilikiwa na mtu binafsi 

kuingizwa katika benki ya ardhi, Mamlaka itajiridhisha 

kuhusu umiliki wa ardhi hiyo na endapo inafaa kwa ajili 

ya uwekezaji. 
  (7) Mtu ambaye ardhi yake imeingizwa katika 

benki ya ardhi atakuwa na wajibu wa kuitaarifu Mamlaka 

kuhusu mabadiliko yoyote yatakayotokea katika umiliki 

au yanayoweza kuathiri umiliki wa ardhi hiyo. 
  (8) Masharti ya kifungu hiki hayatatafsiriwa 

kumzuia mwekezaji kufanya shughuli za uwekezaji 
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katika ardhi ambayo haipo katika benki ya ardhi: 
  Isipokuwa kwamba, mwekezaji wa kigeni 

anayekusudia kufanya shughuli za uwekezaji katika ardhi 

ambayo haipo kwenye benki ya ardhi, atawasiliana na 

Mamlaka kuhusu kusudio hilo. 
  (9) Mamlaka itaratibu upatikanaji wa ardhi 

iliyorejewa katika kifungu kidogo cha (8) kwa ajili ya 

matumizi ya mwekezaji wa kigeni kwa kuzingatia 

masharti ya sheria husika. 
Sura ya 113  (10) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Ardhi, 

Mamlaka inaweza ikakodisha ardhi kwa mwekezaji kwa 

muda maalumu au ikammilikisha kwa utaratibu wa hati 

miliki isiyo ya asili. 
  

 
Usimamizi wa 

ardhi ya 
uwekezaji 

 24.-(1) Mamlaka itakuwa na wajibu wa 

kusimamia ardhi inayotumika kwa ajili ya shughuli za 

uwekezaji. 
  (2) Mamlaka inaweza kufuta hati miliki isiyo ya 

asili endapo itabaini kuwa mwekezaji ametelekeza mradi 

kwa kipindi cha miezi kumi na mbili au zaidi. 
  (3) Waziri, kwa kushirikiana na Waziri mwenye 

dhamana ya ardhi, atatengeneza kanuni kwa ajili ya 

kuweka utaratibu wa usimamizi wa ardhi itakayotumika 

kwa ajili ya uwekezaji. 
  

SEHEMU YA NNE 

MAENEO MAALUMU YA KIUCHUMI 
  
Uanzishaji wa 
maeneo 

maalumu ya 
kiuchumi 

 25.-(1) Maeneo maalumu ya kiuchumi yanaweza 

kuanzishwa katika sehemu mbalimbali kwa ajili ya 

kuvutia uwekezaji katika shughuli za kipaumbele za 

kiuchumi. 
  (2) Malengo ya uanzishwaji wa maeneo maalumu 

ya kiuchumi ni kuongeza tija katika uwekezaji, ushindani, 

ukuaji wa uchumi, uhamasishaji wa mauzo ya nje na 

uzalishaji wa ajira kwa Watanzania. 
  (3) Maeneo maalumu ya kiuchumi yanaweza 

kujumuisha maeneo yafuatayo: 
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 (a) kongani za viwanda;  
 (b) maeneo maalumu ya uzalishaji kwa mauzo ya 

nje;  
 (c) maeneo ya biashara huru;  
 (d) maeneo ya bandari huru;  
 (e) kongani za utalii; 
 (f) maeneo ya kilimo; 
 (g) kongani za sayansi na teknolojia; au 
 (h) maeneo mengine yoyote kama Mamlaka 

inavyoweza kubainisha. 
  (4) Eneo maalumu la kiuchumi litakaloanzishwa 

chini ya kifungu hiki linaweza kuwa eneo- 
 (a) lililoendelezwa au ambalo halikuendelezwa; 
 (b) litakalotumika kwa ajili ya uzalishaji kwa 

mauzo ya nje pekee au matumizi 

mchanganyiko; na  
 (c) kwa ajili ya kiwanda kimoja au viwanda zaidi 

ya kimoja. 
  
Utaratibu wa 

uanzishaji wa 
maeneo 
maalumu ya 
kiuchumi 

 26.-(1) Mamlaka itatambua ardhi inayofaa kwa 

madhumuni ya kuanzisha maeneo maalumu ya kiuchumi 

na kuwasilisha mapendekezo kwa Waziri. 

 (2) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa kifungu 

kidogo cha (1), Mamlaka inaweza kutambua ardhi 

inayofaa- 
 (a) kutoka katika ardhi iliyotengwa na mamlaka 

husika kwa ajili ya uwekezaji; au 
 (b) baada ya kupokea maombi kutoka kwa mtu 

binafsi anayemiliki ardhi. 
  (3) Waziri, baada ya kushauriana na Waziri 

mwenye dhamana ya ardhi na mamlaka nyingine 

zinazohusika, atatangaza eneo la ardhi husika kuwa eneo 

maalumu la kiuchumi, kwa notisi itakayochapishwa 

katika Gazeti la Serikali. 
  (4) Notisi itakayotolewa chini ya kifungu kidogo 

cha (3) itabainisha masuala yafuatayo: 
 (a) mipaka ya eneo maalumu la kiuchumi; 
 (b) aina ya eneo kwa kuzingatia kifungu cha 

25(3); 
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 (c) aina ya shughuli zitakazohamasishwa katika 

eneo husika; na 
 (d) taarifa nyingine yoyote kadiri 

itakavyoonekana muhimu. 
  
Masuala ya 

forodha katika 
eneo maalumu 
la kiuchumi 

 27.-(1) Kwa madhumuni ya forodha, baada ya 

eneo lolote kutangazwa kuwa eneo maalumu la kiuchumi, 

eneo hilo litakuwa chini ya udhibiti na usimamizi wa 

mamlaka ya forodha kwa kuzingatia sheria inayosimamia 

masuala ya forodha nchini. 
  (2) Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato 

Tanzania anaweza kuweka utaratibu mahsusi wa 

usimamizi wa kodi katika maeneo maalumu ya kiuchumi, 

ikiwemo utaratibu wa uwasilishaji na usikilizaji wa 

mapingamizi ya kikodi kutoka kwa wawekezaji. 
  
 
Uingizaji na 
utoaji wa 
huduma na 
bidhaa katika 

maeneo 
maalumu ya 
kiuchumi 

  

28.-(1) Isipokuwa kama imeelezwa vinginevyo katika 

Sheria hii au sheria nyingine yoyote- 

(a) bidhaa au huduma inayoagizwa kutoka eneo la 

forodha na kuingizwa katika eneo maalumu la 

kiuchumi itatambulika kuwa imeagizwa 

kutoka Tanzania; na 
 (b) bidhaa au huduma inayoagizwa kutoka eneo 

maalumu la kiuchumi na kuingizwa katika 

eneo la forodha kwa matumizi ya ndani ya 

eneo la forodha itatambulika kuwa 

imeingizwa Tanzania. 
  (2) Bidhaa na huduma zilizokusudiwa kwa ajili ya 

eneo maalumu la kiuchumi zitafanyiwa ukaguzi wa 

forodha katika eneo maalumu la kiuchumi ambapo bidhaa 

na huduma husika imekusudiwa. 
  (3) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (1), 

bidhaa zinazozalishwa katika eneo maalumu la kiuchumi 

kwa ajili ya mauzo ya nje hazitatolewa kutoka eneo hilo 

isipokuwa kwa madhumuni ya- 
 (a) kusafirishwa kwenda nje ya eneo la forodha 

kama bidhaa za nje; na 
 (b) kuingizwa katika eneo la forodha kwa 
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kuzingatia- 
 (i) upatikanaji wa vibali muhimu kutoka 

kwa mamlaka ya forodha; 
 (ii) kulipwa kwa kodi zote za kuingiza 

bidhaa, ushuru na malipo mengine na 

kuzingatia taratibu zote za forodha; na 
 (iii) asilimia ya mauzo ya bidhaa hizo 

kutozidi asilimia ishirini ya uzalishaji 

wa mwaka wa mwekezaji. 
  (4) Bodi inaweza, kulingana na aina ya kiwanda 

au bidhaa au hali ya soko kwa wakati husika, kumruhusu 

mwekezaji kuuza katika eneo la forodha bidhaa zaidi ya 

kiwango kilichoainishwa katika kifungu kidogo cha (3). 
  
Usimamizi wa 
eneo maalumu 
la kiuchumi  

 29.-(1) Mwekezaji hataruhusiwa kufanya 

uwekezaji au biashara katika eneo maalumu la kiuchumi 

isipokuwa kwa leseni iliyotolewa na Mamlaka.  
  (2) Mamlaka inaweza kutoa kwa mwekezaji 

leseni zifuatazo katika maeneo maalumu ya kiuchumi: 
 (a) leseni ya uendelezaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi; 
 (b) leseni ya uendeshaji wa eneo maalumu la 

kiuchumi; na 
 (c) leseni ya uzalishaji kwa ajili ya mauzo ya nje 

au kwa ajili ya soko la ndani. 
  (3) Vigezo na masharti ya kupata leseni, utaratibu 

wa maombi na utaratibu wa uendelezaji, uendeshaji au 

uzalishaji katika maeneo maalumu ya kiuchumi 

utaainishwa katika kanuni. 
  (4) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (3), 

vigezo na masharti ya kupata leseni yanaweza 

kujumuisha- 
 (a) kiwango cha uwekezaji; 
 (b) ukubwa wa eneo la ardhi kwa ajili ya 

uwekezaji; 
 (c) ajira zitakazozalishwa; 
 (d) uhawilishaji wa teknolojia; 
 (e) mnyororo wa thamani katika sekta; 
 (f) utaratibu wa kongani; 
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 (g) viashiria muhimu vya utendaji; 
 (h) iwapo bidhaa zinazokusudiwa kuzalishwa 

hazizalishwi kwa utoshelevu katika soko la 

ndani; na 
 (i) vigezo au masharti mengine yoyote ambayo 

Mamlaka inaweza kuamua. 
  (5) Mamlaka inaweza kutoa maelekezo ya jumla 

au mahsusi kuhusu uendelezaji, uendeshaji au uzalishaji 

katika maeneo maalumu ya kiuchumi na kuchukua hatua 

zitakazofaa kuhakikisha utekelezaji wa maelekezo husika. 
  
Watoa huduma 
katika eneo 
maalumu la 

kiuchumi 

 30.-(1) Mtu anayekusudia kutoa huduma ndani ya 

eneo maalumu la kiuchumi ataomba kibali kwa Mamlaka. 

 (2) Katika kushughulikia maombi ya kibali chini 

ya kifungu hiki, miongoni mwa masuala mengine, 

Mamlaka itajiridhisha endapo mtu huyo ana leseni ya 

biashara kutoka kwa mamlaka inayohusika kutoa leseni 

ya biashara husika.  
  (3) Utaratibu wa kuomba kibali cha kutoa huduma 

ndani ya eneo maalumu la kiuchumi na kushughulikia 

maombi ya kibali utaainishwa katika kanuni. 
  

SEHEMU YA TANO 

HAKI NA WAJIBU WA SERIKALI NA WAWEKEZAJI 
  
Haki ya 
kusimamia 
uwekezaji 

 31.-(1) Bila kuathiri masharti ya Sheria hii, 

Serikali itakuwa na haki ya kusimamia shughuli zote za 

uwekezaji kwa malengo ya kuhakikisha kuwa shughuli za 

uwekezaji nchini zinaendeshwa kwa kuzingatia misingi 

na malengo ya Sheria hii pamoja na malengo ya kisera ya 

kijamii, kimazingira na kiuchumi. 
  (2) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1), 

afisa wa Mamlaka au afisa mwingine aliyeidhinishwa 

anaweza kuingia katika eneo linalotumiwa kwa shughuli 

za uwekezaji kwa ajili ya kufanya ufuatiliaji. 
  
Wajibu wa 
mwekezaji 

 32.  Mwekezaji atakuwa na wajibu ufuatao: 

(a) kutii na kufuata masharti ya Sheria hii na 

sheria zote za nchi; 
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 (b) kuwasilisha kwa wakati taarifa zinazohitajika 

na taasisi zinazohudumia wawekezaji ili 

kuziwezesha kutekeleza majukumu kwa 

ufanisi; 
 (c) kuendesha shughuli za uwekezaji kwa namna 

inayolinda walaji, mazingira, usawa wa 

kijinsia na kuendeleza ujuzi kwa wafanyakazi; 
 (d) kuwasilisha kwa Mamlaka taarifa za 

utekelezaji na maendeleo ya mradi wa 

uwekezaji ndani ya muda ulioainishwa; 
 (e) kutumia malighafi na rasilimali nyingine 

zinazopatikana au kuzalishwa nchini; 
 (f) kuruhusu maafisa wa Mamlaka au afisa 

mwingine aliyeidhinishwa kufanya ufuatiliaji 

wa maendeleo ya mradi na utekelezaji wa 

masharti ya Sheria hii; na 
 (g) kuzingatia masharti mengine yoyote 

yatakayowekwa na mamlaka husika.  
  
Dhamana ya 

uhamishaji wa 
mitaji, faida na 
gawio 

 33.-(1) Mwekezaji anaweza, kwa kupitia benki 

yoyote iliyoidhinishwa na kwa kutumia fedha za kigeni 

zinazoweza kubadilishika, kuhamisha nje ya Tanzania- 
 (a) faida halisi au gawio linalotokana na 

uwekezaji; 
 (b) malipo yanayohusiana na urejeshaji wa mkopo 

uliopatikana nje ya nchi; 
 (c) mapato yanayotokana na mauzo au ufilisi wa 

uwekezaji au faida yoyote inayotokana na 

uwekezaji, baada ya makato ya kodi na malipo 

mengine yaliyowekwa na sheria; na 
 (d) malipo kwa wafanyakazi wa kigeni 

walioajiriwa katika uwekezaji nchini 

Tanzania. 
  (2) Bila kujali kifungu kidogo cha (1), mwekezaji 

atanufaika na haki iliyoelezwa chini ya kifungu hiki 

baada ya kulipa madeni ya kodi, ada au tozo za Serikali 

na malipo mengine yaliyowekwa na sheria. 
  
Kinga dhidi ya  34.-(1) Kwa kuzingatia vifungu vidogo vya (2) na 
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utaifishaji au 
utwaaji 

(3)- 

(a) uwekezaji au mali za mwekezaji 

hazitataifishwa au kutwaliwa na Serikali; na 

(b) mtu anayemiliki mtaji wote au sehemu ya 

mtaji wa uwekezaji hatalazimishwa na sheria 

kusalimisha maslahi yake ya mtaji kwa mtu 

mwingine. 
  (2) Serikali haitatwaa uwekezaji au mali za 

mwekezaji isipokuwa kama utwaaji huo ni kwa mujibu 

wa sheria inayoweka masharti ya- 
 (a) malipo ya fidia ya haki na kwa wakati; na 
 (b) haki ya kwenda mahakamani au kwenye 

chombo cha usuluhishi kwa ajili ya uamuzi wa 

maslahi au haki ya mwekezaji na kiasi cha 

fidia anachostahili kupata. 
  (3) Fidia yoyote inayolipwa chini ya kifungu hiki 

italipwa kwa wakati na idhini ya kurejeshwa kwa fidia 

hiyo katika fedha inayobadilishika itatolewa pale 

inapohitajika. 
Fursa sawa kwa 

mwekezaji wa 
kigeni 

 35.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria hii, 

sheria nyingine za nchi, mikataba na makubaliano ya 

kimataifa ambayo Tanzania ni nchi mwanachama, 

mwekezaji wa kigeni-  
 (a) atapata fursa sawa na mwekezaji wa ndani 

kuhusiana na uanzishaji, utwaaji, uendelezaji, 

usimamizi, uendeshaji na uuzaji au uondoshaji 

mwingine wa uwekezaji ndani ya nchi; na 
 (b) hatabaguliwa kwa misingi ya uraia, eneo la 

makazi, mahali alipoandikishwa au kusajiliwa 

au nchi ya asili ya uwekezaji. 
  (2) Masharti ya kifungu hiki hayatatafsiriwa- 
 (a) kuizuia Serikali kuchukua hatua za udhibiti au 

hatua nyingine ili kulinda maslahi ya umma, 

kama vile maadili ya umma, afya ya umma, 

usalama na ulinzi wa mazingira; 
 (b) kuizuia Serikali kuchukua hatua zozote za 

kuwawezesha wawekezaji wa ndani; na 
 (c) kuilazimisha Serikali kutoa kwa mwekezaji 

wa kigeni na uwekezaji wake upendeleo au 
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fursa yoyote iliyo katika- 
 (i) eneo lolote la biashara huru, umoja wa 

forodha, makubaliano ya soko la 

pamoja, makubaliano yoyote ya 

kimataifa au mipango ambayo nchi 

anayotoka mwekezaji si mshirika; au 
 (ii) makubaliano yoyote ya kimataifa 

yaliyopo au ya siku zijazo au sheria ya 

ndani kuhusiana na ushuru. 
  
Ukomo wa 
idadi ya 
wafanyakazi wa 
kigeni 

 36. Mwekezaji ataruhusiwa kuajiri wafanyakazi 

wa kigeni kwa kuzingatia ukomo wa idadi ulioainishwa 

katika sheria inayosimamia masuala ya ajira kwa wageni. 
  
Upatikanaji wa 
mikopo kwa 
wawekezaji wa 
kigeni kutoka 
vyanzo vya 

ndani 

 37.-(1) Mwekezaji wa kigeni anaweza kupata 

mikopo kutoka benki na taasisi za fedha za ndani kwa 

ajili ya uwekezaji anaofanya kwa kiwango kisichozidi 

ukomo uliowekwa na Benki Kuu ya Tanzania kwa 

kushauriana na Mamlaka kwa kuzingatia kiasi cha mtaji 

wa kigeni uliowekezwa. 
  (2) Mwekezaji wa kigeni anayepata mkopo kwa 

mujibu wa kifungu kidogo cha (1) atahakikisha kwamba 

mapato ya mkopo huo yanatumika kwa madhumuni ya 

kutekeleza shughuli zilizoainishwa katika maombi ya 

mkopo. 
  (3) Benki au taasisi ya fedha inayotoa mkopo 

inaweza, kwa madhumuni ya kifungu hiki, kuteua afisa 

au wakala wake ili kuthibitisha matumizi sahihi ya 

mkopo uliotolewa chini ya kifungu kidogo cha (1). 
  

SEHEMU YA SITA 

USHUGHULIKIAJI WA MALALAMIKO NA UTATUZI WA 

MIGOGORO 
  
Utaratibu wa 
kushughulikia 
malalamiko 

 38.-(1) Endapo mwekezaji hajaridhika na 

mwenendo, kitendo au uamuzi wa taasisi ya Serikali 

kuhusu masuala ya uwekezaji, anaweza kuwasilisha 

malalamiko kwa Mamlaka. 
  (2) Mamlaka itachunguza na kufanya tathmini ya 
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malalamiko na kuchukua hatua stahiki zinazokubalika na 

pande zote kutatua malalamiko husika. 
  (3) Utaratibu wa utatuzi wa malalamiko 

utazingatia misingi ya haki, uwazi na uzingatiaji wa 

sheria, na taasisi zote husika zitalazimika kushirikiana na 

Mamlaka katika jitihada za kutafuta suluhisho 

linalokubalika kwa pande zote. 
  (4) Mamlaka itapaswa kutatua malalamiko ndani 

ya siku thelathini kuanzia tarehe ya kupokea malalamiko. 
  (5) Taarifa na nyaraka zilizopokelewa na 

Mamlaka wakati wa utaratibu wa utatuzi wa malalamiko 

zitachukuliwa kuwa siri. 
  (6) Utaratibu wa kushughulikia malalamiko ya 

wawekezaji utabainishwa katika kanuni. 
  
Rufaa   39.-(1) Mtu ambaye hajaridhika na uamuzi 

uliotolewa na Mamlaka chini ya Sheria hii anaweza 

kukata rufaa kwa Waziri. 
  (2) Utaratibu wa kukata rufaa chini ya kifungu 

hiki utaainishwa kwenye kanuni. 
  
Utatuzi wa 

migogoro 
 40.-(1) Endapo mgogoro utatokea kati ya 

mwekezaji na Mamlaka au Serikali, juhudi zote 

zitafanywa ili kutatua mgogoro huo kwa njia ya 

majadiliano ili kufikia suluhu. 
  (2) Endapo mgogoro kati ya mwekezaji na 

Mamlaka au Serikali utashindwa kusuluhishwa kwa 

majadiliano, mgogoro huo unaweza kuwasilishwa katika 

chombo cha usuluhishi kilichokubaliwa na pande zote au 

kutatuliwa kwa njia nyingine yoyote iliyoainishwa katika 

makubaliano kati ya mwekezaji na Mamlaka au Serikali. 
  (3) Ikiwa hakuna makubaliano yaliyoingiwa au 

njia ya utatuzi wa mgogoro iliyoainishwa katika 

makubaliano kati ya mwekezaji na Mamlaka au Serikali, 

mgogoro husika unaweza kuwasilishwa katika mahakama 

yenye mamlaka ya kushughulikia suala hilo. 
  

SEHEMU YA SABA 

MASHARTI YA FEDHA 
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Vyanzo vya 

fedha za 
Mamlaka 

 41. Vyanzo vya fedha za Mamlaka vitajumuisha- 

(a) fedha zitakazotengwa na Bunge; 

 (b) ada na tozo zinazotozwa katika huduma 

zinazotolewa na Mamlaka;  
 (c) fedha zinazotokana na misaada, zawadi na 

mikopo;  
 (d) fedha zitakazotokana na uwekezaji 

utakaofanywa na Mamlaka; na 
 (e) fedha nyingine zozote zitakazopatikana kwa 

ajili ya Mamlaka kutekeleza majukumu yake 

chini ya Sheria hii. 
  
Bajeti ya 
Mamlaka 

 42.-(1) Ndani ya miezi mitatu kabla ya mwisho 

wa kila mwaka wa fedha, Mkurugenzi Mkuu ataandaa na 

kuwasilisha kwa Bodi bajeti ya mwaka wa fedha 

unaofuata kwa ajili ya kuidhinishwa. 
  (2) Wakati wowote kabla ya mwisho wa mwaka 

wa fedha, Mkurugenzi Mkuu anaweza kuandaa na 

kuwasilisha kwa Bodi makadirio ya nyongeza ya bajeti 

ya mwaka wa fedha husika kwa ajili ya kuidhinishwa. 
  (3) Matumizi hayatafanywa kwa fedha za 

Mamlaka isipokuwa kama yameidhinishwa na Bodi 

katika makadirio ya mwaka wa fedha husika au katika 

nyongeza ya bajeti ya mwaka husika. 
  (4) Bajeti ya mwaka au bajeti ya nyongeza 

iliyoidhinishwa na Bodi itawasilishwa kwa Waziri kwa 

ajili ya kuidhinishwa. 
  (5) Waziri anaweza kuitaka Mamlaka kufanya 

marekebisho ya bajeti ikiwa kwa maoni yake bajeti hiyo 

haiakisi makadirio sahihi na yenye uhalisia ya mapato na 

matumizi ya Mamlaka. 
  (6) Kwa idhini ya Bodi na baada ya kupata ridhaa 

ya Msajili wa Hazina, Mamlaka inaweza kuwekeza fedha 

zozote zisizohitajika kwa matumizi ya haraka kadri 

itakavyoona inafaa. 
  
Hesabu na 
ukaguzi 
 

 43.-(1) Mamlaka itatunza na kuhifadhi vitabu vya 

hesabu na kumbukumbu nyingine zinazohusu shughuli 



Na. 6           Sheria ya Uwekezaji na Maeneo Maalumu ya Kiuchumi,              2025 

 

30 

 

Sura ya 348 zake na kuandaa taarifa ya hesabu ya mwaka kwa mujibu 

wa Sheria ya Fedha za Umma. 
  (2) Ndani ya kipindi cha miezi mitatu baada ya 

kuisha kwa kila mwaka wa fedha, Mamlaka itawasilisha 

kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 

hesabu za Mamlaka zikiwa zimeambatishwa na- 
 (a) taarifa ya utendaji wa kifedha katika mwaka 

husika; 
 (b) taarifa ya hali ya kifedha ya Mamlaka katika 

siku ya mwisho ya mwaka husika; na 
 (c) taarifa au hesabu nyingine kama 

itakavyohitajika ili kubainisha kwa ukamilifu 

mali, madeni, faida, hasara na shughuli za 

Mamlaka. 
  (3) Hesabu za Mamlaka kama ambavyo zitakuwa 

zimethibitishwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali au mtu mwingine yeyote aliyeteuliwa 

kwa niaba yake, pamoja na taarifa ya ukaguzi, 

zitawasilishwa kwa Waziri kila mwaka. 
  (4) Waziri atawasilisha Bungeni hesabu na taarifa 

ya ukaguzi iliyopokelewa chini ya kifungu kidogo cha (3) 

ndani ya miezi mitatu baada ya kupokea taarifa hiyo au 

katika kikao cha Bunge kinachofuata, chochote 

kitakachotangulia kati ya hivyo. 
  
Taarifa ya 
mwaka 

 44.-(1) Ndani ya miezi mitatu baada ya kuisha 

kwa mwaka wa fedha, Mamlaka itaandaa taarifa ya 

mwaka kuhusu utendaji wa Mamlaka na kuiwasilisha 

kwa Waziri ambaye ataiwasilisha Bungeni. 
  (2) Taarifa ya mwaka itajumuisha- 
 (a) maelezo ya kina kuhusu utendaji wa Mamlaka 

kwa mwaka husika; 
 (b) nakala ya hesabu za Mamlaka zilizokaguliwa 

pamoja na taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali; na 
 (c) maelezo mengine yoyote ambayo Mamlaka 

itaona ni muhimu au ambayo Waziri 

ataelekeza. 
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SEHEMU YA NANE 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Makosa na 

adhabu 
 45.-(1) Mtumishi wa Mamlaka au mtu mwingine 

aliyeidhinishwa ambaye wakati wa kutekeleza Sheria hii 

atapata nyaraka au taarifa yoyote chini ya Sheria hii na 

kuwasilisha nyaraka au taarifa hiyo kwa mtu mwingine 

ambaye hajaidhinishwa kwa sheria yoyote au na Bodi, 

anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 

isiyopungua shilingi milioni moja na isiyozidi shilingi 

milioni tano au kifungo kisichopungua miezi sita na 

kisichozidi mwaka mmoja. 
  (2) Mwajiriwa wa Mamlaka ambaye ana wajibu 

wa kutekeleza chini ya Sheria hii na ameshindwa 

kutekeleza wajibu huo au ametekeleza wajibu huo kwa 

uzembe atachukuliwa hatua za kinidhamu ambazo Bodi 

au mamlaka husika ya nidhamu inaweza kuamua. 
  (3)  Mtu ambaye- 
 (a) kwa kujua au kwa uzembe anatoa taarifa za 

uongo au za kupotosha; 
 (b) anakataa au anapuuza kutoa taarifa ambayo 

Mamlaka inaweza kuhitaji kwa madhumuni ya 

utekelezaji wa Sheria hii;  
 (c) anakataa bila sababu ya msingi kumruhusu 

afisa aliyeidhinishwa kuingia kwenye eneo 

lake la biashara au vinginevyo anazuia 

ukaguzi wowote unaofanywa na afisa 

aliyeidhinishwa katika kutekeleza majukumu 

yake ya ufuatiliaji; 
 (d) anatumia vivutio vilivyotolewa kwa 

madhumuni tofauti na ilivyokusudiwa; 
 (e) ikiwa ni mwekezaji wa kigeni, anafanya 

shughuli za uwekezaji bila kusajiliwa chini ya 

Sheria hii; 
 (f) anafanya shughuli ya uwekezaji tofauti na 

iliyosajiliwa au kutambuliwa na Mamlaka; na 
 (g) kwa udanganyifu, anasafirisha bidhaa kwenda 

nchi nyingine akidai kuwa bidhaa hizo 

zimetengenezwa au kuzalishwa katika eneo 
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maalumu la kiuchumi kwa lengo la kupata 

manufaa yoyote yanayotolewa kwa Jamhuri 

ya Muungano chini ya makubaliano au 

mkataba wa kimataifa au kikanda,  
 anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 

isiyopungua shilingi milioni tano na isiyozidi shilingi 

milioni hamsini au kifungo kisichopungua miezi sita na 

kisichozidi miaka mitano au vyote. 
 (4) Endapo kosa limetendwa na taasisi, 

mkurugenzi, mbia, afisa mkuu wa usimamizi au afisa 

anayehusika katika taasisi hiyo atachukuliwa pia kuwa 

ametenda kosa hilo. 
 (5) Pamoja na adhabu zilizoainishwa katika 

kifungu hiki, Mamlaka inaweza kuchukua hatua zifuatazo 

dhidi ya mwekezaji: 
 (a) kufuta au kusitisha cheti au leseni; au 
 (b) kupendekeza kwa mamlaka husika ufutaji wa 

baadhi au vivutio vyote. 
  
Adhabu ya 

jumla 
46. Mtu yeyote ambaye atakiuka masharti ya 

Sheria hii ambapo adhabu haikuainishwa, anatenda kosa 

na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua 

shilingi milioni mbili na isiyozidi shilingi milioni tano au 

kifungo kisichopungua miezi sita na kisichozidi miaka 

miwili au vyote. 
  
Kinga dhidi ya 
uwajibikaji 
binafsi 

 47. Mjumbe wa Bodi, Mkurugenzi Mkuu au afisa 

wa Mamlaka hatafunguliwa shauri, madai au 

kuwajibishwa kwa nafasi yake binafsi kwa kitendo au 

jambo alilotenda au kutotenda kwa nia njema katika 

utekelezaji wa majukumu yake chini ya Sheria hii. 
  
Rejesta ya 
uwekezaji 

 48. Mamlaka itatunza rejesta ya uwekezaji 

itakayokuwa na taarifa kuhusu wawekezaji 

wanaohudumiwa na Mamlaka, shughuli za uwekezaji 

zinazofanyika nchini na taarifa nyingine kadiri Bodi 

itakavyoamua. 
  
Matumizi ya 
sheria nyingine 

 49.-(1) Kwa madhumuni ya Sheria ya Mipango 
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Miji na kanuni zinazohusu majengo ndani ya maeneo 

maalumu ya kiuchumi, rejea ya mamlaka ya serikali za 

mitaa katika masharti yanayohusu idhini ya upangaji na 

kibali cha ujenzi itatafsiriwa kama rejea kwa Mamlaka. 
 
 
Sura ya 213 na 
Sura ya 46 

 (2) Leseni itakayotolewa kwa mwekezaji 

itatumika kama vile ni leseni iliyotolewa na mamlaka 

husika chini ya Sheria ya Usajili wa Biashara na Sheria 

ya Utoaji wa Leseni na Usajili wa Viwanda.  
  (3) Kwa madhumuni ya utoaji wa leseni chini ya 

Sheria hii, Mamlaka itashauriana na mamlaka 

zinazohusika na utekelezaji wa Sheria ya Usajili wa 

Biashara na Sheria ya Utoaji wa Leseni na Usajili wa 

Viwanda kwa lengo la kuwa na kumbukumbu 

zilizoratibiwa za watu au kampuni zinazofanya biashara 

Tanzania.  
 
Kanuni  50. Waziri anaweza kutengeneza kanuni kwa ajili 

ya utekelezaji bora wa masharti ya Sheria hii. 
  
Masharti ya 
mpito na 
kufutwa kwa 

Sheria Sheria 
Na.  
10 ya 2022 
11 ya 2002 
2 ya 2006 

 51.-(1) Sheria ya Uwekezaji Tanzania ya mwaka 

2022, Sheria ya Maeneo ya Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje 

ya mwaka 2002 na Sheria ya Maeneo Maalumu ya 

Kiuchumi ya mwaka 2006 zinafutwa. 

 (2) Bila kujali kufutwa kwa Sheria zilizoainishwa 

katika kifungu kidogo cha (1)- 
 (a) cheti cha vivutio au leseni iliyotolewa chini ya 

Sheria yoyote kati ya zilizofutwa itaendelea 

kuwa halali kwa kuzingatia vigezo na 

masharti ya kutolewa hadi mwisho wa muda 

ambao mnufaika wa vivutio au mmiliki wa 

leseni alikuwa na haki ya kunufaika na 

manufaa, vivutio au kinga yoyote; na  
 (b) makubaliano yaliyoingiwa chini ya Sheria 

yoyote kati ya zilizofutwa yataendelea kuwa 

halali kwa kuzingatia vigezo na masharti ya 

makubaliano hayo na yatakuwa halali hadi 

mwisho wa muda ambao mnufaika alikuwa na 

haki ya kunufaika na manufaa, vivutio au 

kinga yoyote,  
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 na baada ya kumalizika kwa muda ulioainishwa, masharti 

ya Sheria hii yataanza kutumika. 
  (3) Suala lolote linaloendelea mbele ya Kituo cha 

Uwekezaji Tanzania au Mamlaka ya Maeneo ya 

Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje kwa mujibu wa sheria 

zilizofutwa litahesabiwa kuwa linaendelea mbele ya 

Mamlaka. 
  (4) Baada ya kuanza kutumika kwa Sheria hii, 

kanuni, miongozo au sheria ndogo nyingine zozote 

zinazohusu uwekezaji, uendelezaji au uendeshaji wa 

maeneo maalumu ya kiuchumi ambazo zilikuwa 

zinatumika kabla ya kuanza kutumika kwa Sheria hii 

zitaendelea kutumika kana kwamba zimetengenezwa 

chini ya Sheria hii, kwa kiwango ambacho hazikinzani na 

masharti ya Sheria hii, hadi pale zitakapobadilishwa au 

kufutwa. 
  (5) Endapo uwekezaji uliokuwa unatekelezwa 

kabla ya kuanza kutumika kwa Sheria hii umezingatia 

ipasavyo masharti yoyote ya kima cha chini cha mtaji wa 

uwekezaji yaliyoainishwa katika Sheria iliyofutwa, 

uwekezaji huo utachukuliwa kuwa halali bila kujali 

masharti yoyote ya Sheria hii yanayoeleza vinginevyo. 
  

 SEHEMU YA TISA  

MAREKEBISHO YA SHERIA MBALIMBALI 
  

(a) Marekebisho ya Sheria ya Ardhi, 

(Sura ya 113) 
  
Ufafanuzi 
Sura ya 113 

 52. Sehemu Ndogo hii itasomwa pamoja na Sheria 

ya Ardhi ambayo hapa imerejewa kama “Sheria kuu”.  
  
Marekebisho 
ya jumla 

 53. Sheria kuu inafanyiwa marekebisho ya jumla-  

(a) kwa kufuta maneno “Tanzania Investment Act” 

popote yanapoonekana na badala yake kuweka 

maneno “Investment and Special Economic 

Zones Act”; na 
 (b) kwa kufuta maneno “Tanzania Investment 

Centre” popote yanapoonekana na badala yake 
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kuweka maneno “Tanzania Investment and 

Special Economic Zones Authority”. 
  
Marekebisho 

ya kifungu cha 
2 

 54. Sheria kuu inarekebishwa katika kifungu cha 2 

kwa kufuta na kuandika upya tafsiri ya msamiati “foreign 

company” kama ifuatavyo:  
 ““foreign company” shall have the 

meaning ascribed to the term 

“foreign investor” under the 

Investment and Special Economic 

Zones Act;”. 
  
Marekebisho 
ya kifungu cha 
6 

 55. Sheria kuu inarekebishwa katika kifungu cha 

6(1) kwa-  

(a) kuongeza baada ya aya (b) aya mpya ifuatayo: 
 “(c) land designated for investment;”; na 
 (b) kubadili mpangilio wa aya (c) na (d) kuwa aya 

(d) na (e), mtawalia. 
  
Marekebisho 

ya kifungu cha 
19 

 56. Sheria kuu inarekebishwa katika kifungu cha 

19(2)-  

(a) kwa kufuta maneno “Tanzania Investment Act” 

yaliyo katika aya (a) na badala yake kuweka 

maneno “Investment and Special Economic 

Zones Act”; na 
 (b) kwa kufuta maneno “Tanzania Investment Act 

or issued under the Export Processing Zones 

Act” yaliyopo katika aya (b) na (c) na badala 

yake kuweka maneno “Investment and Special 

Economic Zones Act”. 

 

(b) Marekebisho ya Sheria ya Usimamizi wa Ajira kwa Raia wa 

Kigeni, 

(Sura ya 436) 

 
Ufafanuzi 
Sura ya 436 

 57. Sehemu Ndogo hii itasomwa pamoja na Sheria 

ya Usimamizi wa Ajira kwa Raia wa Kigeni ambayo hapa 

imerejewa kama “Sheria kuu”.  
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Marekebisho 
ya kifungu cha 
19 

 58. Sheria kuu inarekebishwa katika kifungu cha 

19 kwa kufuta maneno “Tanzania Investment Centre and 

Export Processing Zones Authority” yanayoonekana 

katika kifungu kidogo cha (1) na (3) na badala yake 

kuweka maneno “Tanzania Investment and Special 

Economic Zones Authority”. 
  

(c) Sheria ya Kodi ya Mapato, 

(Sura ya 332) 
  
Ufafanuzi 
Sura ya 332 

 59. Sehemu Ndogo hii itasomwa pamoja na Sheria 

ya Kodi ya Mapato ambayo hapa imerejewa kama “Sheria 

kuu”.  
  
Marekebisho 
ya kifungu cha 
3 

 60. Sheria kuu inarekebishwa katika kifungu cha 3 

kwa kufuta maneno “Tanzania Investment Act” katika 

tafsiri ya msamiati “strategic investor” na badala yake 

kuweka maneno “Investment and Special Economic 

Zones Act”. 
  
Marekebisho 
ya kifungu cha 
10 

 61. Sheria kuu inarekebishwa katika kifungu cha 

10(3)(b) kwa kufuta na kuandika upya aya ndogo ya (iii) 

kama ifuatavyo:  

“(iii) for a strategic investment approved 

by the Cabinet under the Investment 

and Special Economic Zones Act,”. 
  
Marekebisho 
ya kifungu cha 

143 

 62. Sheria kuu inarekebishwa katika kifungu cha 

143(4) kwa kufuta maneno “Tanzania Investment Centre 

under the Tanzania Investment Act” na badala yake 

kuweka maneno “Tanzania Investment and Economic 

Zones Authority under the Investment and Special 

Economic Zones Act”. 
  
Marekebisho 
ya Jedwali la 
Pili 

 63. Sheria kuu inarekebishwa katika Jedwali la 

Pili katika kivuo cha aya (o) kwa kufuta maneno 

“category B investor in the Special Economic Zone as 

provided in the Special Economic Zones Act” na badala 

yake kuweka maneno “an investor in the special 
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economic zone producing for sale into the customs 

territory”. 
  

(d) Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani, 

(Sura ya 148) 
  
Ufafanuzi 
Sura ya 148 

 64. Sehemu Ndogo hii itasomwa pamoja na Sheria 

ya Kodi ya Ongezeko la Thamani ambayo hapa imerejewa 

kama “Sheria kuu”.  
  
Marekebisho 
ya kifungu cha 
6 

 65. Sheria kuu inarekebishwa katika kifungu cha 6 

kwa kufuta na kuandika upya kifungu kidogo cha (1A) 

kama ifuatavyo:  
  “(1A) Notwithstanding the 

provisions of subsection (1), the Minister 

shall, by order published in the Gazette, 

grant value added tax exemption on goods 

or services for implementation of strategic 

investment approved by the Cabinet under 

the Investment and Special Economic 

Zones Act: 
  Provided that, exemption under this 

subsection shall not extend to office 

equipment, stationeries, furniture, sugar, 

beverages, spirits, tiles, non-utility motor 

vehicles, crockeries, air conditioners, 

fridges, petroleum products, cutleries, 

beddings, cement, steel re-enforcement 

bars, roofing sheets, PVC and HDPE pipes 

with HS Code 3917.23.00 and HS Code 

3917.21.00 respectively, imported trailers 

classified under HS Code 8716.31.90 and 

8716.40.90 and electronic equipment.”. 
  

(e) Sheria ya Ushuru wa Bidhaa, 

(Sura ya 147) 
  
Ufafanuzi 
Sura ya 147 

 66. Sehemu Ndogo hii itasomwa pamoja na Sheria 

ya Ushuru wa Bidhaa ambayo hapa imerejewa kama 
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“Sheria kuu”. 
  
Marekebisho 
ya kifungu cha 
128 

 67. Sheria kuu inarekebishwa katika kifungu cha 

128 kwa kufuta na kuandika upya kifungu kidogo cha 

(2B) kama ifuatavyo: 
  “(2B) Notwithstanding the 

provisions of subsection (1), the Minister 

shall, by order published in the Gazette, 

remit excise duty on goods imported or 

purchased for implementation of strategic 

investment approved by the Cabinet under 

the Investment and Special Economic 

Zones Act: 
  Provided that, exemption under this 

subsection shall not extend to office 

equipment, stationeries, furniture, sugar, 

beverages, spirits, tiles, non-utility motor 

vehicles, crockeries, air conditioners, 

fridges, petroleum products, cutleries, 

beddings, cement, steel re-enforcement 

bars, roofing sheets, PVC and HDPE pipes 

with HS Code 3917.23.00 and HS Code 

3917.21.00 respectively, imported trailers 

classified under HS Code 8716.31.90 and 

8716.40.90 and electronic equipment.”. 
  

(f) Sheria ya Tozo za Barabara na Mafuta,  

(Sura ya 220) 
  
Ufafanuzi 
Sura ya 220 

 68. Sehemu Ndogo hii itasomwa pamoja na Sheria 

ya Tozo za Barabara na Mafuta ambayo hapa imerejewa 

kama “Sheria kuu”.  
  
Marekebisho 
ya kifungu cha 

8 

 69. Sheria kuu inarekebishwa katika kifungu cha 8 

kwa kufuta na kuandika upya kifungu kidogo cha (2) 

kama ifuatavyo: 
  “(2) Notwithstanding the provisions 

of subsection (1), the Minister shall, by 

order published in the Gazette, exempt 
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strategic investments approved by the 

Cabinet under the Investment and Special 

Economic Zones Act from payment of fuel 

tolls.” 
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________ 

JEDWALI 

________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 8(4)) 

 

TARATIBU NA MASUALA KUHUSU BODI YA MAMLAKA 

 
Muda wa 
kushika 
madaraka  

 1.-(1) Mwenyekiti au mjumbe wa Bodi, isipokuwa kama uteuzi wake 

utatenguliwa au ataacha kuwa mjumbe kwa namna nyingine yoyote, atashika 

madaraka kwa muda wa miaka mitatu na anaweza kuteuliwa tena kwa kipindi 
kingine kimoja. 

  (2) Bila kujali aya ndogo ya (1), mjumbe wa Bodi atakoma kuwa 

mjumbe endapo-  
 (a) muda wake wa kutumikia Bodi utaisha; 
 (b) atajiuzulu, kwa kutoa notisi ya maandishi kwa mamlaka ya 

uteuzi; 
 (c) atashindwa kuhudhuria vikao vitatu vya Bodi bila ruhusa ya 

Mwenyekiti; 
 (d) atahukumiwa kifungo kinachozidi miezi sita; 
 (e) atatamkwa na mahakama kuwa amefilisika; na 
 (f) itathibitika kuwa hawezi kutekeleza majukumu yake kutokana na 

ugonjwa wa mwili au akili. 
  
Uteuzi wa 

mjumbe wa 
muda 

 2. Pale ambapo mjumbe yeyote wa Bodi, kwa sababu ya kutokuwepo 

nchini, ugonjwa au sababu nyingine ya msingi, atashindwa kutekeleza 

majukumu yake kama mjumbe kwa kipindi cha miezi sita, mamlaka ya uteuzi 

inaweza kuteua mjumbe wa muda katika nafasi yake na mjumbe huyo wa 

muda atashika madaraka hadi pale mjumbe wa awali atakaporejea katika 

majukumu yake au hadi muda wa mjumbe wa awali kushika madaraka 

utakapoisha, lolote litakalotangulia. 
  
Mgongano 
wa maslahi 

 3.-(1) Mjumbe wa Bodi atachukuliwa kuwa na mgongano wa maslahi 

kwa madhumuni ya Sheria hii ikiwa ana maslahi ya kifedha au maslahi 
mengine yanayokinzana au yanayoweza kukinzana na utendaji bora wa 

majukumu au mamlaka yake kama mjumbe wa Bodi.  
  (2) Pale ambapo mjumbe wa Bodi ana mgongano wa maslahi 

kuhusiana na- 
 (a) jambo lolote lililo mbele ya Mamlaka kwa ajili ya kujadiliwa au 

kuamuliwa; au  
 (b) jambo lolote ambalo Mamlaka ingelitarajia kuja mbele yake kwa 

ajili ya kujadiliwa au kuamuliwa,   
 mjumbe huyo ataweka wazi, mapema iwezekanavyo, maslahi aliyo nayo kwa 

wajumbe wengine au Katibu na kutoshiriki au kujitoa katika majadiliano au 

uamuzi wa jambo husika. 
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Vikao vya 
Bodi 

 4.-(1) Bodi itakutana kwa kawaida angalau mara moja kila robo 

mwaka kwa ajili ya kuendesha shughuli zake. 

  (2) Mwenyekiti anaweza kuitisha kikao cha dharura wakati wowote 

pale ambapo kuna jambo la dharura linalohitaji kuamuliwa na Bodi au pale 

ambapo kuna maombi ya wajumbe wasiopungua wanne. 
  (3) Mwenyekiti ataongoza vikao vyote vya Bodi. 

  (4) Endapo katika kikao chochote cha Bodi Mwenyekiti hayupo, 

wajumbe waliohudhuria watamchagua mjumbe mmoja kati yao kuongoza 

kikao hicho. 

  (5) Bodi inaweza kumwalika mtu yeyote ambaye si mjumbe 

kuhudhuria na kushiriki katika majadiliano katika kikao chochote cha Bodi 

isipokuwa mtu huyo hatakuwa na haki ya kupiga kura. 

  
Akidi  5.  Akidi katika kikao chochote cha Bodi itakuwa angalau wajumbe 

watano. 
  
Uamuzi wa 
Bodi 

 6.-(1) Kwa kuzingatia aya ndogo ya (2), masuala yanayopendekezwa 
kwenye kikao cha Bodi yataamuliwa kwa wingi wa kura za wajumbe 

waliohudhuria na kupiga kura, na endapo kura zitalingana, Mwenyekiti au 

mjumbe anayeongoza kikao atakuwa na kura ya uamuzi zaidi ya kura yake ya 

awali. 
  (2) Bodi inaweza kufanya uamuzi bila kuitisha kikao kwa kusambaza 

miongoni mwa wajumbe nyaraka zinazohusika na mawasilisho ya wajumbe 

kwa maandishi yatakuwa uamuzi wa Bodi, isipokuwa mjumbe yeyote anaweza 

kuomba uamuzi husika uahirishwe na suala hilo lijadiliwe katika kikao cha 

Bodi kitakachofuata.   
  

Kamati  7.-(1) Bodi inaweza kuunda na kuteua kutoka miongoni mwa 

wajumbe wake kamati kwa ajili ya kutekeleza majukumu ya Bodi chini ya 

Sheria hii. 
  (2) Kamati ya Bodi inaweza kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na 

kujadili suala mahsusi kama kamati itakavyoamua, isipokuwa mtu huyo 

hatakuwa na haki ya kupiga kura. 
  (3) Kamati ya Bodi itatekeleza majukumu yake kwa kuzingatia 

maelekezo ya Bodi.  
  

Muhtasari 
wa vikao 

 8. Muhtasari wa kila kikao cha Bodi utaandikwa katika utaratibu 

sahihi na utaridhiwa au utasahihishwa na kuridhiwa na Bodi katika kikao cha 

Bodi kinachofuata na kusainiwa na mjumbe aliyeongoza kikao kinachohusika 

na muhtasari huo pamoja na Katibu. 
  
Nafasi kuwa 
wazi 
kutobatilisha 
mwenendo 

 9. Kitendo chochote au mwenendo wa Bodi hautabatilishwa kutokana 

na nafasi ya mjumbe yeyote kuwa wazi au kasoro yoyote katika uteuzi wa 

mjumbe. 

  
Ada na 
posho 

 10. Wajumbe wa Bodi watalipwa ada na posho kama 
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zitakavyoidhinishwa na mamlaka husika. 
  
Bodi 

kuamua 
utaratibu 
wake 

 11. Kwa kuzingatia masharti ya Jedwali hili, Bodi inaweza kuamua 

utaratibu wa kuendesha shughuli zake. 

 

 

Imetungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 13 

Februari, 2025 

 

 

 

BARAKA ILDEPHONCE LEONARD 

     Katibu wa Bunge 


